มื่อวันที่ 21 พฤษภาคม 2567 องค์การบริหารส่วนตำบลโคกสว่าง ได้ดำเนินงานโครงการคลองสวย น้ำใส (ชาวโคกสว่างร่วมใจกำจัดวัชพืชและผักตบชวา) ประจำปีงบประมาณ 2567 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อกำจัดผักตบชวาและวัชพืชน้ำบริเวณลำห้วยดวน บ้านอูบมุง หมู่ที่ 2 ที่เป็นปัญหาต่อคุณภาพน้ำ การระบายน้ำช่วงน้ำหลากและการใช้น้ำของเกษตรกรในพื้นที่และรณรงค์ประชาสัมพันธ์การสร้างจิตสำนึกและการมีส่วนร่วมของหน่วยงานภาครัฐ ชุมชนและประชาชนในการอนุรักษ์ ฟื้นฟู แหล่งน้ำสาธารณะ โดยมีท่านโพธิ์ นามฮุง นายกองค์การบริการส่วนตำบลโคกสว่าง เป็นประธานเปิดงานโครงการดังกล่าว