อบต.โคกสว่าง ดำเนินโครงการคัดกรองความผิดปกติสายตาและแก้ไขปัญหาการมองเห็นไม่ชัดในกลุ่มผู้สูงอายุ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 โดยมีวัตถุประสงค์
1. เพื่อให้ผู้สูงอายุที่มีผลการตรวจคัดกรองแล้วพบความผิดปกติได้รับส่งไปตรวจยืนยันกับจักษุแพทย์
2. เพื่อให้ผู้สูงอายุที่มีสายตาผิดปกติได้รับแว่นตา และได้รับการตรวจติดตามประเมินในกรณีพบความผิดปกติของสายตา
3. เพื่อให้ผู้สูงอายุที่มีสายตาผิดปกติสามารถเข้าถึงบริการสาธารณสุขในระดับชุมชนได้อย่างทั่วถึง